Chào mừng bạn đến với cộng đồng Sorae.vn

Diễn đàn Sorae.vn là nơi để để bạn trao đổi về các kiến thức, nơi dễ dàng học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm học tập trong nhiều chủ đề khác nhau đặc biệt là tiếng Nhật.

Diễn đàn Sorae.vn hướng tới những đối tượng là ai ?
Đầu tiên, diễn đàn này được sinh ra và phục vụ cho tất cả mọi người không phân biệt đối tượng cụ thể nào. Diễn đàn là của bạn & cộng đồng những người sử dụng, mong rằng sẽ được đón nhận và tiếp sức xây dựng từ bạn.

Diễn đàn Sorae ban đầu được tạo ra với mục đích gì ?
Trước diễn này này tôi đã và đang làm việc tại một công ty làm về lĩnh vực XKLĐ Nhật Bản sau quãng thời gian 3 năm đi thực tập sinh, trong quá trình học tập và làm việc đã đúc rút ra được nhiều kinh nghiệm và bài học, đôi lúc phải trả giá bằng tiền mồ hôi xương máu rất nhiều.

Bởi vậy, tôi muốn viết về những kiến thức, hiểu biết, trải nghiệm của mình tới cộng đồng với hy vọng rằng với những hiểu biết nhỏ của mình sẽ dễ tiếp cận được nhiều bạn trẻ và mong rằng trong quá trình phát triển diễn đàn này sẽ gặp nhiều bạn giống như tôi, thích viết & chia sẻ những gì hữu ích được cộng đồng đón nhận.

Dạo qua các trang mạng xã hội tôi thấy rằng, hiện nay với cả triệu người VN đang sinh sống và làm việc tại Nhật Bản chưa thực sự có chung 1 diễn đàn để có thể dễ dàng kết nối, chia sẻ với nhau. Cái tôi thấy đó chỉ là những Fanpage Facebook với nhiều người theo dõi, nhưng thật dễ để lộ thông tin cá nhân.

Vậy cụ thể hơn, diễn đàn Sorae.vn thảo luận những gì ?
Nói ngắn gọn: Thảo luận về tất cả mọi chủ đề miễn là không liên quan tới tôn giáo, chửi bới nhau, chính trị.

Vậy có nghĩa bạn có thể tham gia và khởi tạo chủ đề về bất cứ điều gì để học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm, giúp đỡ người khác. Hoặc bạn cũng có thể thoải mái tự do theo dõi người khác.

Tất nhiên, diễn đàn cũng sẽ có những thành viên trong Ban quản trị sẽ kiểm duyệt nội dung và cảnh cáo nếu như bạn vi phạm nội quy của diễn đàn.

Diễn đàn này khác gì so với mạng xã hội như Facebook, Instagram, hay Twitter… ?

Các mạng xã hội là nơi các bạn có thể bị lộ thông tin cá nhân, gia đình… ảnh hưởng tới đời sống & công việc của các bạn trong 1 vài trường hợp. Thậm chí rất dễ bị mất tài khoản. Còn ở đây thì bạn có thể yên tâm với những nỗi lo và thoải mái chủ động chia sẻ mà không hề sợ bị ảnh hưởng tới đời sống riêng tư và công việc của bạn.

**Diễn đàn này có ứng dụng sử dụng được trên iphone, ipad, hay các điện thoại, máy tính bảng sử dụng hệ điều hành Android được không ?
Tất nhiên rồi, bạn có thể lên Apple Store hoặc Google Play để tìm ứng dụng Discourse. Sau khi tải về và cài đặt, bạn vào ứng dụng chọn thêm diễn đàn Sorae.vn bằng nút “+”, sau đó điền địa chỉ sorae.vn thôi là xong. Và giờ bạn có thể hoàn toàn thoải mái sử dụng trên di động hay máy tính bảng mà không cần trình duyệt.

Kế hoạch phát triển diễn đàn trong 5 năm tới
Từ 1 cá nhân với chút kiến thức nhỏ nhoi thật khó để có thể duy trì được cả một cộng đồng mạnh mẽ, tôi hy vọng rằng trong 5 năm làm việc và cống hiến này sẽ gặp thật nhiều bạn bè cùng sở thích giống như tôi cùng nhau gây dựng 1 diễn đàn phát triển mạnh mẽ, còn riêng tôi ngay cả khi có 10 người tôi cũng vẫn sẽ cam kết đồng hành và phát triển, chia sẻ kiến thức của tôi cho mọi người.